Maharshtra News Nanded News

 स्कुल…

 स्कुल बसेसाठी मानक कार्यपध्दती जाहीर 

नांदेड (जिमाका) दि. 8 :-  गेल्या दीड वर्षापासून बंद असलेल्या शाळा 4 ऑक्टोबर पासून सुरू झाल्या आहेत. कोरोना प्रतिबंधित नियमांचे पालन करणे शाळांना बंधनकारक असून या पार्श्वभूमीवर विद्यार्थ्यांची वाहतूक करणाऱ्या बसेसाठी प्रादेशिक परिवहन विभागाने मानक कार्यपद्धती जाहीर केली आहे. 

कोव्हिड –19 च्या अनुषंगाने स्कुल बस ऑपरेटर यांनी परिवहन विभागाने निर्गमित केलेल्या निर्देशांचे पालन करणे बंधनकारक केले आहे.मोटार वाहन नियम 1989 च्या नियम 20(1) (X) मधील तरतुदीनुसार लोकसेवा वाहनाच्या प्रत्येक चालकाने स्कुल बसच्या प्रत्येक फेरीनंतर वाहन स्वच्छ व निर्जंतुक करणे अत्यावश्यक आहे. कर्तव्यावर असणाऱ्या वाहन चालकाने मास्क, सॅनिटायझरचा वापर करावा. बस जिथे उभ्या राहतात तिथे गर्दी होणार नाही याची काळजी घ्यावी. स्कुल बसच्या चालकाचे लसीकरणाचे दोन्ही डोस पूर्ण झालेले असावेत विद्यार्थ्याच्या वापरासाठी काही अतिरिक्त मास्क जवळ ठेवावे. मास्क परिधान न केलेल्या विद्यार्थ्यांना बसमध्ये प्रवेश न नाकारता त्यांना उक्त मास्क वापरासाठी उपलब्ध करून घ्यावे. बसच्या प्रवेशव्दाराजवळ सॅनिटायझर ठेवावे.विद्यार्थ्यांना प्रवेश देताना हात निर्जंतुक करून घ्यावे बसमध्ये प्रवेश देताना विद्यार्थ्यांचे थॅमल स्कॅनिंग करून घ्यावे. ताप, सर्दी, खोकला इत्यादी आजाराचे लक्षण दिसल्यास विद्यार्थ्यांना प्रवेश देण्यास प्रतिबंध करावा. अशा विद्यार्थ्यांना त्वरीत पालकांच्या ताब्यात दयावे. बस वाहनामध्ये एका बाकावर एक याप्रमाणे 50 टक्के आसन क्षमतेप्रमाणे वाहतुकीस परवानगी देण्यात आली आहे.स्कुल बसमध्ये चढताना किंवा उतरताना सोशल डिस्टिन्सिंगचे पालन करणे आवश्यक आहे याची दक्षता सहवर्ती चालकाने घ्यावी.शालेय विद्यार्थ्यांची वाहतूक करणाऱ्या बसच्या खिडक्या उघड्या ठेवाव्यात.तसेच वातानुकूलीत बसेसमध्ये 24 ते 30 डिग्री सेल्सीअस इतके तापमान ठेवावे.बसमध्ये कचरा फेकू नये आणि बस स्वच्छ ठेवण्याच्या सूचना विद्यार्थ्यांना दयाव्यात .स्कुल बसचे निर्जतुकीकरण करणे तसेच त्याचे अभिलेख ठेवण्याची जबाबदारी परवानधारकाची असेल.सुचनाचे पालन न केल्यास परवानधारका विरूध्द मोटार वाहन अधिनियम 1988 केंद्रीय मोटार वाहन नियम 1989 आपत्ती व्यवस्थापन कायदा 2005 मधील तरतुदीनुसार कारवाई स्थानिक प्रशासन कारवाई करेल. केंद्र किंवा राज्य शासनाकडून वेळोवेळी प्राप्त होणाऱ्या सुचनाचे पालन करणे आवश्यक असल्याचे निर्देश उपप्रादेशिक परिवहन अधिकारी अविनाश राऊत यांनी दिले आहे.

00000

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: